Ætla að selja Íslendingum tíu þúsund utanlandsferðir á ári

Starfsmenn norrænu ferðaskrifstofunnar Nazar hafa skoðað íslenska markaðinn í nærri áratug og en ferðaskrifstofn opnaði íslenska heimasíðu í dag. Framkvæmdastjórinn telur vera pláss fyrir ferðaskrifstofuna hér þó hún verði ekki stærst né ódýrust.

Fjöldi erlendra flugfélaga býður upp á ferðir frá Keflavík en fá þeirra markaðssetja sig hér á landi. Íslenskir neytendur virðast því ekki vera forsendan fyrir fluginu hingað. Það eru því nokkur tíðindi að í dag hafi ferðaskrifstofa í eigu stærsta ferðaskipuleggjanda í heimi hafið starfssemi á Íslandi. Túristi tók Kemal Yamanlar, framkvæmdastjóra Nazar, tali af þessu tilefni.

Hrunið hægði á gangi mála

Nazar hefur sérhæft sig í ferðum frá Skandinavíu til Tyrklands allar götur frá árinu 2004. Það sama ár hófu forsvarsmenn skrifstofunnar að skoða möguleikan á að selja ferðir frá Íslandi en ákvaðu að opna fyrst í Finnlandi árið 2006. Tveimur árum síðar hrundi íslenska efnahagskerfið og þá þótti ekki vænlegt að hefja rekstur hér á landi að sögn Kemal Yamanlar, framkvæmdastjóra Nazar. Hann segir að það hafi þó alltaf staðið til að hefja starfssemi á Íslandi enda sé Nazar norrænt fyrirtæki og því nauðsynlegt að vera einnig hér. Hann segir að fyrir þremur árum hafi rykið verið dustað af Íslandsplaninu og það sé nú orðið að veruleika.

Ætla að fimmfalda söluna á þremur árum

Kemal Yamanlar segir það ekki markmið hjá sér að gera Nazar að stærstu ferðaskrifstofu Íslands. Hann telur þó að það sé pláss fyrir fyrirtækið á íslenska markaðnum en Nazar sérhæfir sig í fjölskylduferðum á sólarstrendur og þá aðallega til Tyrklands. En til að byrja með mun fyrirtækið bjóða upp á vikulegar ferðir héðan til Antalya í Tyrklandi. Yamanlar segir þó að fyrirtækið útiloki ekki ferðir til fleiri áfangastaða frá Íslandi.

Hann segir Nazar aðeins bjóða upp á fjölskylduvæna gististaði með stóra sundlaugagarða þar sem allur matur og drykkur sé innifalinn. Af þessum sökum verða ferðir Nazar ekki þær ódýrustu á markaðnum að hans sögn en á móti komi að gestir ferðaskrifstofunnar þurfi varla að taka upp veskið í ferðinni. Þegar allt er tekið saman þá standist ferðirnar verðsamanburð að sögn framkvæmdastjórans og bendir hann á að farþegar félagsins borgi ekki heldur fyrir mat í flugi né ferðir milli flugvallar og hótels.

Forráðamenn Nazar gera sér vonir um að selja um tíu þúsund ferðir frá Íslandi árið 2016 en í sumar er markmiðið er að fljúga með tvö þúsund farþega. Nazar er dótturfélag Tui samsteypunnar, einnar stærstu ferðaskrifstofu heims, og segir Yamanlar að félagið njóti góðs stuðnings frá eigandanum í þessari útrás sinni til Íslands.

Íslensku flugfélögin svöruðu ekki póstum

Eitt af því sem kom fram í könnun Nazar á íslenska markaðnum er að heimamenn kjósa heldur að fljúga með innlendum flugfélögum. Af þeim sökum leitaði framkvæmdastjóri Nazar til Icelandair og Wow Air. Hann segir að forráðamenn félaganna hafi ekki sýnt fyrirspurnum sínum neinn áhuga og staðið hafi á svari. Fyrir valinu varð því tyrkneskt flugfélag. Á hótelum félagsins verða þó íslenskir fararstjórar og þar verða starfræktir íslenskir barna- og unglingaklúbbar. Jafnframt verða íslenskir starfsmenn á söluskrifstofu félagins í Malmö í Svíþjóð.

TILBOÐ: 15% afsláttur á góðu hóteli í Kaupmannahöfn
HÓTEL: Gerðu verðsamanburð á gistingu

Mynd: Nazar