Íslensku flug­fé­lögin berjast um Berlín

Icelandair ætlar að hefja flug til þýsku höfuðborgarinnar og WOW fjölgar ferðunum þangað en framtíð umsvifamesta flugfélags borgarinnar er í mikilli óvissu.

berlin sol

Aðeins þremur dögum eftir að stjórn­endur Airberlin fóru fram á greiðslu­stöðvun tilkynntu forsvars­menn Icelandair að félagið myndi hefja flug til Berlínar allt árið um kring. Fyrsta ferðin verður farin í nóvember og munu þotur félagsins lenda á Tegelflug­velli í vest­ur­hluta borg­ar­innar. Aðspurður um hvort ástandið hjá Airberlin hafi eitt­hvað með ákvörð­unina að gera segir Guðjón Arngrímssom, tals­maður Icelandair, að þar á bæ hafi verið fylgst vel með þessum markaði og greiðslu­stöðvun Airberlin hafi kemur vissu­lega hreyf­ingu á.
Örstuttu eftir tilkynn­ingu Icelandair á föstudag gaf WOW air það út að félagið myndi fjölga ferðum sínum til Schö­ne­feld flug­vallar í aust­ur­hluta Berlínar úr sjö í átta í viku.

Airberlin með stóra hlut­deild í Berlín

Það er því greini­legt að forsvars­menn íslensku flug­fé­lag­anna sjá mögu­leika í þeirri stöðu sem komin er flug­sam­göngum til og frá Berlín líkt og Túristi hafði spáð. Í dag stendur Airberlin nefni­lega fyrir nærri þremur af hverjum 10 áætl­un­ar­ferðum frá þýsku höfuð­borg­inni og tæki­færin fyrir WOW og Icelandair eru ekki aðeins fólgin í fólks­flutn­ingum milli Íslands og Berlínar heldur aðal­lega að bjóða í ferðum milli Berlínar og N‑Ameríku, með teng­ingu á Kefla­vík­ur­flug­velli. En líkt og kom fram í grein­ingu Túrista þá flýgur Airberlin í dag til fimm borga vest­an­hafs og þær eru allar hluti af leiða­kerfi WOW air. Icelandair flýgur til tveggja af þessum fimm, þ.e. New York og Chicago.
Eins og Túristi greindi frá í gær þá hefur Isavia farið fram á fyrir­fram­greiðslu á lend­ing­ar­gjöldum frá Airberlin en þotur félagsins lenda að jafnaði tvisvar til þrisvar á dag á Kefla­vík­ur­flug­velli.

Í fyrsta sinn sem Icelandair fer eftir WOW

Berlín hefur verið hluti að leiða­kerfi WOW air allt frá stofnun 2012 en Icelandair spreytti sig á flugi þangað nokkur sumar fyrir um áratug síðan. Samkvæmt því sem Túristi kemst næst hefur Icelandair hingað til ekki hafið flug til borgar sem WOW air flýgur þegar til. Eins og gefur að skilja hefur WOW air hins vegar farið í samkeppni við Icelandair á fjölda­mörgum áfanga­stöðum og í viðtalið við frétta­stofu RÚV á fimmtudag sagði Skúli Mogensen, eigandi og forstjóri WOW, að á næst­unni myndi félagið bæta við nýjum áfanga­stöðum. Ekki er ólík­legt að þar verði að finna áfanga­staði í N‑Ameríku sem Icelandair flýgur til í dag, t.d. Seattle, Orlando eða Denver. Það gæti einnig verið stutt í að farþegar á Kefla­vík­ur­flug­velli geti flogið beint til Las Vegas en norska lággjalda­flug­fé­lagið Norwegian gaf þá flug­leið nýverið upp á bátinn og WOW gæti séð tæki­færi í að fylla í þá eyðu.