Íslensku flugfélögin komast ekki til Kína og Japan

Fyrir Icelandair og WOW air er leiðin til Austurlanda fjær lokuð þar sem Rússar hafa ennþá ekki vilja veita íslenskum flugrekendum leyfi til að fljúga yfir landið. Það kann að skýra afhverju forsvarsmenn íslensku flugfélaganna horfa nú til Indlands.

Ennþá er bið á því að áætlunarflug til Peking hefjist frá Keflavíkurflugvelli. Mynd: Wu Yi / Unsplash

Í byrjun desember hefst áætlunarflug WOW air til Nýju-Delí líkt og kynnt var í blaðamannafundi félagsins í indversku borginni í morgun. Þetta verður í fyrsta skipti sem íslenskt flugfélag býður upp á áætlunarferðir til Asíu ef frá er talið flug félagsins til Tel Aviv í Ísrael. Icelandair stefnir einnig á að hefja flug til Indlands næsta haust en áfram er leiðin héðan til Kína, Japan og S-Kóreu lokuð. Ástæðan er sú að rússnesk stjórnvöld hafa ekki ennþá gefið heimild fyrir flugi íslenskra flugfélaga yfir þetta víðfeðmasta land heims. En leiðin frá Keflavíkurflugvelli til fjölförnustu flughafnanna í Kína, Japan eða S-Kóreu liggur yfir Rússland.

Viðræður milli íslenskra og rússneskra stjórnvalda um samning um yfirflug fóru fram í sumarbyrjun í fyrra og aftur síðastliðið haust en samkvæmt svari frá utanríkisráðuneytinu þá liggur niðurstaða af þeim viðræðum enn ekki fyrir. Samkvæmt heimildum Túrista er líklegt að viðskiptabannið, sem er við lýði gagnvart Rússum, hafi dregið mjög úr áhuga Rússa á að gera samkomulag við Íslendinga. Það mun líka vera alþekkt í fluggeiranum að Rússar gera ekki samninga við flugfélög um yfirflug nema þau setji einnig áætlunarferðir til Rússlands á dagskrá. Jafnvel er gerð krafa um að Rússlandsfluginu hafi verið haldið úti um nokkurt skeið áður en grænt ljós er gefið á almennar ferðir í rússneskri loftsögu.

Það kostar líka sitt fyrir flugrekendur að fljúga yfir Rússland og getur gjaldið numið 7 til 10 þúsund krónum á hvern farþega, hvora leið. Það þýðir að rússnesk flugmálayfirvöld fengju hátt í 20 þúsund krónur af fargjaldinu sem rukkað væri fyrir beint flug frá Íslandi til Kína og aftur tilbaka. Reyndar mun ástandið í Kína einnig vera óvenjulegt því þar er erlendum flugfélögum stundum aðeins veittur aðgangur að flughöfnum landsins á ákveðnum dagspörtum. Og þar sem flugumferðin hefur verið að aukast verulega hefur þetta orðið til þess að seinkanir í Kínaflugi evrópskra flugfélaga eru oft töluverðar.

Eins og staðan er í dag er því Indland skásti kosturinn í Asíu fyrir íslensku flugfélögin og þangað horfa þau nú en WOW er vissulega komið skrefinu lengra enda byrjað að selja flugmiða til Nýju Delí.