Icelandair birtir niðurstöður besta fjórðungs ársins

Í lok dags er von á tilkynningu frá Icelandair Group um afkomuna félagsins síðustu þrjá mánuði. Félagið hefur ekki ennþá varpað ljósi á áform sín á næsta ári.

Mynd: Icelandair

Það hefur ríkt mikil spenna á íslenskum flugmarkaði síðustu mánuði eða allt frá því Icelandair tilkynnti um mitt sumar að tapið á fyrri helmingi ársins hefði numið 6,3 milljörðum og afkomuspá ársins var lækkuð. Á sama tíma komu forsvarsmenn WOW loks út með tölur síðasta árs sem sýndu að félagið hafði verið rekið með rúmlega 2,3 milljarða kr. tapi í fyrra. Á því ári voru skilyrði til flugrekstrar hins vegar mun hagfelldari en þau eru nú og þá skilaði Icelandair til að mynda hagnaði upp á 3,9 milljarða kr.

Í lok sumars hófst svo skuldabréfa útboð WOW air og segja má að þjóðin hafi fylgst náið með gangi mála enda fór útboðið eiginlega fram fyrir opnum tjöldum. Niðurstaðan af útboðinu var sú að félagið náði lægri mörkum þeirrar fjármögnunar sem stefnt var að eða um 50 milljónum evra sem jafngildir um 6,4 milljörðum króna. Auk þess stóð til að selja bréf aukalega fyrir fimmtung af þeirri upphæð en ekki fást svör við því hvort það hafi gengið eftir.

Í kynningu á fyrrnefndri útboðskynningu WOW air var gert ráð fyrir miklum viðsnúningi í rekstri félagsins á þriðja fjórðungi þessa árs og miðað við yfirlýsingar má gera ráð fyrir að niðurstaðan verði birt opinberlega á næstunni. Þessi ársfjórðungur er jafnframt sá besti í rekstri evrópskra flugfélaga enda nær hann yfir stærsta hluta sumarsins. Í dag kemur í ljós hvernig stjórnendum Icelandair tókst til í sumar því þá verður birt kauphallartilkyning um afkomuna á þessum þriðja fjórðungi ársins.

Beðið eftir áætlun næsta árs

Á haustin hafa forsvarsmenn Icelandair haft þann háttinn á að birta upplýsingar um flugáætlun komandi árs. Í fyrra kom þessi árlega tilkynning þann 13.október og árið á undan þann 3. október. Árin tvö þar á undan var hulunni svipt af áformum komandi árs strax í byrjun september en núna hefur hins vegar ekkert heyrst um hvernig framboð félagsins, í sætum talið, mun þróast á næsta ári. Félagið hefur þó boðað breytta flugtíma á Keflavíkurflugvelli því auk hefðbundinna brottfarartíma snemma morguns og síðdegis, verður frá og með maí 2019, boðið upp á flug til Evrópuborga um klukkan hálf ellefu að morgni og til Norður-Ameríkuborga um klukkan átta að kvöldi.

Skúli Mogensen, forstjóri og eini eigandi WOW air, gaf það hins vegar út í viðtali við RÚV í síðustu viku að flugáætlun félagsins gerði ráð fyrir 15 prósent framboðsaukningu á næsta ári.