Þungur róður í innanlandsfluginu

Ásókn millilandaflugfélaganna í starfsfólk, gengi krónunnar og hækkandi olíuverð hefur komið niður á rekstri Flugfélagsins Ernis. Farþegum í innanlandsflugi hefur farið fækkandi í ár.

Hin nýja Dornier farþegavél sem Flugfélagið Ernir mun taka í notkun á næstunni. Flugfélagið hóf starfsemi árið 1970 og ennþá stjórnað af stofnendunum.  MYND: FLUGFÉLAGIÐ ERNIR

„Rekstur félagsins hefur verið þungur undanfarið sem rekja má meðal annars til hækkandi olíuverðs og annarra aðfanga sem háð eru gengi gjaldmiðla,“ segir Hörður Guðmundsson, forstjóri flugfélagsins Ernir. Nefnir hann sem dæmi varahluti, tryggingar og eins hefur launakostnaður farið hækkandi vegna launatengdra þátta. „Lítill launamunur er milli starfsmanna á stórum þotum og okkar 19 farþega flugvélum. Stærri félög á Íslandi hafa einnig sóst ríkulega eftir vel þjálfuðu flugfólki okkar undanfarin misseri sem valdið hefur félaginu verulegum kostnaði varðandi nýþjálfun flugmanna og flugvirkja,“ bætir Hörður við.

Í dag heldur Flugfélagið Ernir úti áætlunarflugi til fimm áfangastaða á landsbyggðinni auk Reykjavíkur. Til þess hefur félagið á að skipa fjórum 19 farþega flugvélum af Jetstream 31/32 gerð og á næstunni verður tekin í notkun Dornier 328 sem getur flogið með 32 farþega og mun hún sinna áætlunarflugi á leiðum félagsins. Hörður segir að bundnar séu vonir við að aukin sætafjöldi skili hagkvæmi á ákveðnum leiðum og möguleika félagsins til að bjóða hagstæðari fargjöld en hægt er nú. „Allt mun það þó fara eftir kaupum og kjörum og aðstæðum á okkar örmarkaði,“ bætir hann við. Auk þessa þá býður Ernir upp á leiguflug innanlands og sinnir sjúkraflug og þá aðallega til Svíþjóðar í tengslum við líffæraskipti.

Umsvifamesta fyrirtækið í innanlandsfluginu er Air Iceland Connect sem er hluti af Icelandair Group. Og það hefur endurtekið komið fram í máli forsvarsmanna fyrirtækisins að rekstur Air Iceland Connect er krefjandi þessi misserin. Staðan flugfélaganna tveggja sem gera út frá Reykjavíkurflugvelli er því erfið en á sama tíma hefur umræða um há flugfargjöld innanlands verið hávær.

Í fyrrasumar skipaði samgönguáðherra starfshóp til að kanna mögulegar leiðir til að niðurgreiða innanlandsflug fyrir þá sem búa fjarri höfuðborginni líkt og gert hefur verið í Skotlandi. Njáll Trausti Friðbertsson, formaður hópsins og þingmaður Sjálfstæðisflokks, sagði í viðtali við RÚV í haust að gert væri ráð fyrir lokaskýrslu um málið fyrir jól. Verði hin svokallaða Skoska leið farin þá gerir Njáll Trausti ráð fyrir að það tæki einhver ár að innleiða fyrirkomulagið. Hörður, forstjóri Ernis, segir í svari til Túrista, að ekki liggi fyrir hvaða áhrif Skoska leiðin muni hafa á sjálfa flugstarfsemina en segist binda vonir við að það náist samlegðaráhrif sem verði öllum til hagbóta.