Fjöldauppsagnir og niðurskurður í flugi

„Þetta er erfiðasti dagurinn í sögu WOW air," segir Skúli Mogensen, forstjóri og eigandi WOW air.

Mynd: WOW air

Forsvarsfólk WOW air sendi frá sér fréttatilkynningu rétt í þessu þar sem staðfest er að félagið ætli að segja upp starfsfólki og endurskipuleggja reksturinn. Í tilkynningunni segir að reksturinn hafi reynst mjög erfiður síðastliðið ár og nú væri unnið að því að snúa honum til hins betra og fjármagna félagið. „Eins og fram hefur komið er Indigo Partners að vinna með WOW air um að tryggja langtíma fjármögnun félagsins. Liður í þeirri vinnu er að einfalda rekstur WOW air og ná arðsemi á ný en félagið skilaði hagnaði árin 2015 og 2016,“ segir í tilkynningunni.

Þar segir jafnframt að stór hluti af endurskipulagningunni felist í fækkun flugvéla úr tuttugu í ellefu og verða eingöngu flugvélar að gerðinni Airbus A321 og A320 í flota félagsins. Félagið er í samningaviðræðum um skil á nokkrum flugvélum til leigusala þar með talið öllum Airbus A330 breiðþotum. Verið er að ganga frá samningi þess efnis að selja fjórar Airbus A321 flugvélar sem verða afhentar í janúar 2019 og mun bæta lausafé félagsins um 10 milljónir Bandaríkjadala. Samkvæmt heimildum Túrista mun kanadíska flugfélagið Air Canada taka við þeim þotum.

Hætta strax flugi til Indlands

Það verða engar breytingar á flugáætlun WOW air næstu þrjár vikur en ný áætlun er boðuð strax eftir áramót. Ferðum til Nýju-Delí og Los Angeles verður hætt og munu starfsmenn WOW air hafa samband við þá farþega sem verða fyrir áhrifum breytinga á leiðarkerfi félagsins.

„Í ljósi þessara breytinga á starfsemi félagsins er því miður óumflýjanlegt að fækka í starfsmannahópi WOW air. Í dag var 111 fastráðnum starfsmönnum sagt upp störfum og ná uppsagnir starfsmanna þvert á fyrirtækið. Að sama skapi munu samningar við verktaka og tímabundna starfsmenn ekki verða endurnýjaðir að svo stöddu. Vonir standa til að stór hluti þeirra sem fengu uppsögn í dag fái tækifæri hjá félaginu að nýju,“ segir í tilkynningu.

„Þetta er erfiðasti dagurinn í sögu WOW air. Við erum með frábæran hóp af fólki sem hefur lagt hart að sér að gera WOW air að veruleika og það er því sorglegt að neyðast til að fara í þennan niðurskurð. Ég vildi óska þess að það væri til önnur leið en staðreyndin er sú að við verðum að snúa við rekstrinum og koma honum aftur í gott horf áður en við getum hafið uppbygginguna að nýju“ segir Skúli Mogensen, forstjóri og stofnandi WOW air.

Eftir þessar rekstrarbreytingar munu áfram starfa hátt í þúsund manns hjá WOW air.