Líkur á að hærri fargjöld vegi þungt

Horfur í rekstri Icelandair Group á árinu 2019 eru betri en gert hafði verið ráð fyrir. Þó lítið sé rætt um hærri tekjur í tilkynningu félagsins þá eru vísbendingar um að farmiðaverðið hafi verið á uppleið. Farþegunum hefur líka fjölgað.

Hvort tekjur Icelandair á hvert sæti hafa aukist kemur í ljós þegar félagið birtir uppgjör sitt í lok vikunnar. Mynd: Icelandair

Á fimmtudaginn mun Icelandair Group birta uppgjör sitt fyrir þriðja og arðbærasta fjórðung ársins. Niðurstaðan liggur nú að mestu leyti fyrir samkvæmt því sem segir í fréttatilkynningu sem félagið sendi frá sér í gærkvöld. Þar segir að miðað við fyrirliggjandi forsendur þá hafi svokölluð EBIT afkoma fyrir árið verið breytt úr tapi upp á 70 til 90 milljónir bandaríkjadala í neikvæða afkomu upp á 35 til 55 milljónir dala. Það jafngildir taprekstri upp á 4,4 til 6,9 milljarða króna.

Skýringin á þessum bata, samkvæmt tilkynningunni, liggur meðal annars í því að kostnaður vegna innleiðingar á nýjum MAX þotum fellur ekki á þessu ári heldur á því næsta. Umbætur á leiðakerfi og bætt tekjustýring hafi líka skilað árangri samkvæmt því sem segir í fyrrnefndi tilkynningu. Gera má ráð fyrir að þar sé meðal annars vísað til aukinnar áherslu á farþega á leið til og frá Íslandi í stað tengifarþega. Og ekki er ósennilegt að sú þróun hafi leitt til þess að meðalfargjöldin hafi hækkað því samkeppni í flugi til og frá Keflavíkurflugvelli hefur dregist verulega saman eftir fall WOW air.

Yfir háannatímann í fyrra var WOW air einnig í baráttu upp á líf og dauða og í uppgjöri Icelandair fyrir þriðja ársfjórðung 2018 var versnandi afkoma m.a. sögð skrifast á lág fargjöld. Núna gætu bættar horfur skrifast á hærri fargjöld. Það eru nefnilega vísbendingar um að fargjöld fari hækkandi í löndunum í kringum okkur. Þannig hefur meðalfargjaldið hjá SAS og Norwegian hækkað síðustu mánuði og sú þróun hefur ekki ósennilega skilað sér til Icelandair nú þegar félagið er á ný komið með yfirburðastöðu á Keflavíkurflugvelli.

Það má einnig horfa til þess að sætanýtingin hjá Icelandair hefur lækkað síðustu mánuði sem gæti verið enn ein vísbendingin um að félagið hafi rukkað meira fyrir hvert sæti en á sama tíma í fyrra. Farþegum félagsins hefur þó fjölgað og þannig nýttu um 86 þúsund fleiri farþegar sér ferðir félagsins á þriðja ársfjórðungi samkvæmt mánaðarlegum flutningstölum. Ef þessi stóri hópur hefur borgað jafn mikið fyrir sæti, farangur og veitingar og þeir sem ferðuðust með félaginu á sama tíma í fyrra þá hafa þessir viðbótarfarþegar skilað félaginu um 23 milljónum dollara í tekjur. Það jafngildir um 2,9 milljörðum króna. Sú tala er væntanlega aðeins hærri þar sem fargjöldin hafa líklega hækkað sem fyrr segir.

Og þessi verðþróun kann líka að vera skýringin á því að horfurnar fyrir síðasta ársfjórðung eru nú betri en fyrir sama tíma í fyrra. Hvort það hafi svo áhrif á fyrsta fjórðung næsta árs á eftir að koma í ljós en þá fellur reyndar til þessi fyrrnefndi kostnaður vegna innleiðingar MAX þotanna sem nú hefur verið frestað.

Nú getur þú tekið þátt í að styrkja og efla útgáfu Túrista