Hótar hallarbyltingu hjá easyJet

Stofnandi easyJet og stærsti hluthafi þess hefur lengi verið ósáttur við tryggð núverandi stjórnenda við Airbus. Hann fer fram á að samningi um kaup á flugvélum verði rift þar sem hann sé of íþyngjandi í núverandi stöðu.

Mynd: EasyJet

Breska lággjaldaflugfélagið easyJet hefur lengi verið umsvifamesta erlenda félagið á Keflavíkurflugvelli yfir vetrarmánuðina. Og óhætt er að fullyrða að tíðar ferðir félagsins hingað hafi verið mikilvægur hluti af því að gera íslenska ferðaþjónustu að heilsárs atvinnugrein. Bretar eru nefnilega fjölmennastir í hópi ferðamanna hér utan háannatíma og til marks um ásókn þeirra í vetrarferðir til Íslands þá koma hingað fleiri breskir túristar í febrúar en samanlagt yfir sumarmánuðina þrjá.

Það skiptir því gríðarlegu máli fyrir ferðaþjónustuna hér á landi að easyJet komist í gegnum krísuna sem útbreiðsla kórónaveirunnar hefur valdið. Staða félagsins er þó það veik að forstjóri þess hefur gefið til kynna að fjárhags aðstoð frá breskum stjórnvöldum kunni að vera nauðsynleg. Breski fjármálaráðherrann hefur aftur á móti tekið það skýrt fram að það sé verk hluthafa og lánadrottna að tryggja framtíð fyrirtækja þar í landi. Aðkoma ríkisins verði ávallt síðasti kosturinn í stöðunni.

Sir Stelios Haji-Ioannou, stofnandi easyJet og eigandi þriðjungs hlutar í félaginu, hefur sagt að hann muni leggja félaginu til meira fé ef þess verður þörf. Þeirri innspýtingu fylgja þó þungar kröfur því í bréfi sem stofnandinn sendi stjórnarformanni félagsins í gær fer hann fram á að allar greiðslur til Airbus, vegna kaupa á 107 flugvélum, verði stöðvaðar. Um leið vill hann að flugvélaframleiðandanum verði stefnt í þeim tilgangi að rifta kaupsamningnum.

Vill Sir Stelios, eins og hann er jafnan kallaður, meina að samningurinn sé of íþyngjandi og ógni framtíð flugfélagsins samkvæmt frétt Sky News. Og honum er full alvara því hann gefur stjórn félagsins aðeins frest fram á miðvikudag til að verða við kröfu sinni. Ef ekkert gerist þá ætlar hann að fara fram á sérstaka auka aðalfundi í félaginu næstu misseri í þeim tilgangi að láta reka núverandi stjórnarmenn einn af öðrum.

Sem fyrr segir þá hafa bresk yfirvöld ekki boðað séraðgerðir til stuðnings við fluggeirann þar í landi, hvorki flugfélög né flugvelli landsins sem langflestir eru í einkaeigu. Forráðamenn Virgin Atlantic flugfélagsins munu engu að síður vera að undirbúa beiðni til stjórnvalda um stuðning samkvæmt frétt BBC. Þar er tekið fram að félög eins og easyJet geti fylgt í kjörfarið. Staða British Airways, stærsta flugfélags landsins, er þó aðeins flóknari því það félag tilheyrir móðurfélaginu IAG sem er skráð á Spáni.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.