Isavia segir upp 101 starfsmanni

Áfram bætist í hóp þeirra fyrirtækja í flug- og ferðaþjónustu sem segja upp fjölda fólks. Til viðbótar verður starfshlutfall margra lækkað.

Mynd: Isavia

Stjórnendur Isavia gripu í dag til uppsagna vegna þeirra gríðarmiklu áhrifa sem útbreiðsla Covid 19 hefur á ferðamannastraum til Íslands eins og það er orðað í tilkynningu. Þar segir að flestar uppsagnirnar verði á Keflavíkurflugvelli þar sem ljóst er að verkefnum mun fækka í óákveðinn tíma. „Mikil áhersla er lögð á að félagið verði reiðubúið að blása til sóknar á ný þegar dregur úr áhrifunum af Covid-19.“

Samkvæmt því sem segir í tilkynningu þá ná aðgerðirnar til 138 starfsmanna, þar sem 101 starfsmanni verður sagt upp og 37 starfsmönnum boðið áframhaldandi starf í minnkuðu starfshlutfalli til framtíðar. Þessu til viðbótar verður sumarráðningum fækkað verulega. Isavia bætist þar með í hóp með Icelandair og Bláa lóninu, tveimur af stærstu ferðaþjónustufyrirtækjum landsins, sem hafa einnig sagt upp fjölda fólks síðustu daga.

„Við komumst því miður ekki hjá því að grípa til uppsagna, en þær ná eingöngu til starfa á sviðum þar sem verkefnum fækkar í óákveðinn tíma,“ segir Sveinbjörn Indriðason, forstjóri Isavia. „Við teljum hins vegar á þessari stundu mikilvægt að svara ákalli stjórnvalda um að þau fyrirtæki, sem það geti, standi vörð um störfin í landinu. Við erum í þeirri stöðu að lausafjárstaðan okkar er betri en hún hefur nokkru sinni verið þannig að okkar fyrstu viðbrögð taka mið af því.“

Haft er forstjóranum í tilkynningu að áhrifin af samdrættinum hafa mest áhrif á framlínustörf á Keflavíkurflugvelli, meðal annars í flugvernd, farþegaþjónustu og bílastæðaþjónustu. „Að öðru leiti þá bíða okkar fjöldi verkefna sem snúa m.a. að því að byggja upp innviði félagsins. Við þurfum þó að vera meðvituð um það að óvissan næstu mánuði er veruleg og við munum endurskoða stöðuna með reglubundnum hætti. Við þurfum með öllum ráðum að tryggja að aðgangur félagsins að lausu fé dugi þar til hjólin fara að snúast á ný. Við þökkum öllu því góða fólki sem nú er að hverfa frá fyrirtækinu fyrir þeirra störf og óskum þeim jafnframt velfarnaðar,“ segir Sveinbjörn.

Móðurfélag Isavia ásamt dótturfélögunum Isavia Innanlands og Isavia ANS munu að svo stöddu ekki nýta sér úrræði stjórnvalda sem snúa að greiðslu atvinnubóta samhliða minnkuðu starfshlutfalli vegna tímabundins samdráttar. Þær uppsagnir sem ráðist er í núna eru til að bregðast við minnkandi umsvifum til langs tíma en úrræði stjórnvalda eru fyrst og fremst til að bregðast við skammtímaáhrifum faraldursins. Fríhöfnin mun nýta úrræði stjórnvalda sem gerir félaginu kleift að ráðast ekki í uppsagnir á fastráðnum starfsmönnum sínum.

Samkvæmt heimasíðu Isavia þá unnu um fimmtán hundruð manns hjá fyrirtækinu áður en til uppsagnanna kom.