Mega falla frá kaupum á MAX

Fjármálastjóri Norwegian segir félagið geta hætt við kaup á MAX þotum ef afhending dregst í meira en tólf mánuði. Ekki hefur fengið upplýst hvort Icelandair eigi sama rétt en telja má víst að samnningar félagsins við Boeing séu upp á borðum í yfirstandandi viðræðum við hluthafa.

Starfsmenn Boeing þegar fyrsta MAX 10 þotan var tilbúin. Mynd: Boeing

Krafa Norwegian á Boeing hækkar með hverjum degi þar sem kyrrsetning MAX þotanna er ennþá í gildi. Mögulegar fébætur frá Boeing nægja þó ekki einar og sér til að koma Norwegian úr núverandi lausafjárkrísu. Þetta kemur fram í viðtali við Geir Karlsen, fjármálastjóra Norwegian, á norska viðskiptavefnum E24. Icelandair hefur aftur á móti í tvígang gert samkomulag við bandaríska flugvélaframleiðandann um bætur vegna MAX þotanna eftir að þær voru kyrrsettar um miðjan mars í fyrra í kjölfar tveggja flugslysa þar sem 346 manns misstu lífið.

Fjármálastjóri Norwegian segir í viðtalinu að ekki sé hægt að reikna með háum bótum frá Boeing og hvað þá einhverju sem geti bjargað Norwegian. Skýringin á því er meðal annars sú kreppa sem heimsbyggðin er í núna sem hefur leikið Boeing grátt eins og svo mörg önnur fyrirtæki. Norwegian stendur á sama tíma mjög tæpt en þann fjórða maí næstkomandi verður að liggja fyrir hvort lánadrottnar félagsins samþykki tillögur um að breyta skuldum í eigið fé. Stórbætt eiginfjárhlutfall er ein af forsendum þess að Norwegian fái þá lánaábyrgð sem norska ríkið hefur lofað félaginu.

Í ljósi ört versnandi stöðu Boeing þá má kannski segja að stjórnendur Icelandair hafi gert vel í því að sækja bætur fljótt vegna MAX þotanna. Upplýsingar um samkomulagið eru þó ekki opinberar og til að mynda voru bæturnar að hluta til færðar inn í bókhald Icelandair sem farþegatekjur. Eins hafa ekki verið veittar upplýsingar um hvort Icelandair hafi, í tengslum við bótagreiðslurnar, fallið frá rétti sínum til að skila þotum vegna þeirrar miklu tafar sem orðið hefur á afhendingu þotanna.

Norwegian hefur alla vega rétt á að falla frá kaupum á MAX flugvélum án þess að skulda Boeing krónu ef afhending þotu hefur dregist í tólf mánuði samkvæmt því sem Karslen, fjármálastjóri Norwegian, segir í viðtalinu við E24. Hann bendir þó á að þetta eigi við um hverja flugvél fyrir sig en ekki allan samninginn og ennþá heldur Norwegian í sína pöntun þó hluti af MAX þotunum séu nú þegar ári á eftir áætlun.

Ekki liggur fyrir hvort Icelandair hafi átt eða eigi ennþá þennan sama uppsagnarrétt en félagið gerði á sínum tíma samning um kaup á sextán MAX þotum. Aðeins sex þeirra hafa verið afhentar og þrjár í viðbót eru tilbúnar en standa við verksmiðjur Boeing í Washington fylki í Bandaríkjunum. Það má því telja það víst að Boeing nær því ekki að standa við þær tímasetningar sem gengið var út frá enda liggur öll framleiðsla á þotunum niðri.

Túristi spurðist fyrir um það í síðustu viku hvort Icelandair gæti fallið frá kaupum á þeim MAX þotum sem eftir á að framleiða. Í svari Icelandair segir að ekki sé hægt að fara út í efnisatriði kaupsamningsins þar sem hann er trúnaðarmál.

Fjármálastjóri Norwegian telur sig greinilega ekki bundinn af þessum trúnaði samanber ofangreind orð hans um að falla megi frá kaupum á MAX þotum ef afhending dregst um að minnsta kosti eitt ár. Það má þó telja öruggt að staðan á pöntun Icelandair hjá Boeing sé til umræðu á þeim fundum sem stjórnendur flugfélagsins eiga þessa dagana með hluthöfum um að leggja félaginu til aukið fé.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.