Flugmenn á uppsagnarfresti munu vinna sem öryggisliðar um borð

Icelandair hefur lokið kjaraviðræðum við Flugfreyjufélag Íslands án árangurs. Flugmenn félagsins munu sinna störfum flugfreyja að hluta til en ekki stendur til að afturkalla uppsagnir fleiri flugmanna en tilkynnt var um í gær.

Mynd: Icelandair / Sigurjón Ragnar

Icelandair hefur lokið kjaraviðræðum við Flugfreyjufélag Íslands án árangurs. Þetta kemur fram í tilkynningu sem send var Kauphöll Íslands fyrr í dag.

Þar segir að flugmenn félagsins munu frá og með mánudeginum 20. júlí starfa tímabundið sem öryggisliðar um borð. Samkvæmt svari frá Icelandair stendur þó ekki til að afturkalla uppsagnir fleiri flugmanna en þeirra 114 sem tilkynnt var um í gær. Samtals starfa þá 139 flugmenn hjá Icelandair eftir næstu mánaðamót.

Þjónustustig um borð í vélum Icelandair mun áfram taka mið af þeim ráðstöfunum sem gerðar hafa verið vegna COVID-19 og verður því í lágmarki. Flugfélagið gerir ráð fyrir að hefja viðræður við annan samningsaðila á hinum íslenska vinnumarkaði, um framtíðarkjör öryggis- og þjónustuliða hjá félaginu.

„Við höfum lagt allt kapp á að ná samningum við Flugfreyjufélag Íslands og lagt í þeim tilgangi fram fjölmörg tilboð sem öllum hefur verið hafnað. Með þeim kjarasamningi sem felldur var af meðlimum FFÍ gengum við eins langt og mögulegt var til að koma til móts við samninganefnd FFÍ. Sá samningur hefði tryggt ein bestu kjör fyrir störf flugfreyja og flugþjóna sem þekkjast á alþjóðamarkaði,“ segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, í tilkynningu.

Hann segir tíma félagsins á þrotum og því þurfi að leita annarra leiða. „Þessi ákvörðun er mér afar þungbær en nauðsynleg þar sem ljóst er að samtalið milli félaganna tveggja fer ekki lengra. Það hvílir mikil ábyrgð á okkur sem stjórnum félaginu að tryggja rekstur þess til framtíðar og því miður sjáum við ekki annan kost í stöðunni en að fara þessa leið.
Það er sárt að vera í þessari stöðu gagnvart afburðasamstarfsfólki sem hefur staðið vaktina með félaginu til fjölda ára, svo eftir hefur verið tekið,“ segir Bogi að lokum.