Áfram taprekstur hjá Play

PLAY flutti rúmlega 181 þúsund farþega á öðrum fjórðungi þessa árs. MYND: LONDON STANSTED

Play tapaði 3,3 milljörðum króna á fyrri helmingi ársins og þar af 1,9 milljarði frá apríl til júní ef miðað er við meðalgengi bandaríkjadollara, uppgjörsmynt flugfélagsins. Tapið síðastliðið eitt og hálft ár nemur 6,1 milljarði kr. en Play safnaði 10,3 milljörðum kr. í tveimur hlutafjárútboðum í byrjun síðasta sumars.

Þar var fjárfestum kynnt rekstraráætlun sem gerði ráð fyrir 4 milljón dollara hagnaði í ár. Sú upphæð jafngildir 566 milljónum í dag.

Til að ná þessu markmiði verður afkoma flugfélagsins að vera jákvæð um nærri fjóra milljarða króna á seinni hluta ársins. En samkvæmt tilkynningu sem flugfélagið sendi út í dag, í tengslum við uppgjörið, þá er gert ráð fyrir jákvæðri rekstrarafkomu seinni sex mánuði ársins. Ekki eru þó nefndar neinar tölur í því samhengi.

Play greiddi nærri 2,5 milljarða króna í eldsneyti og losunarkvóta á síðasta ársfjórðungi samkvæmt uppgjörinu en sú upphæð var nærri þrefalt hærri en launakostnaður félagsins á tímabilinu. Olíuverð hefur hins vegar farið lækkandi því tonn af þotueldsneyti kostar í dag 1133 dollara sem er nærri fimmtungs lækkun frá því sem var fyrir tveimur mánuðum síðan. Play nýtur þó ekki allrar þessarar lækkunar því félagið greiðir Skeljungi 1.210 dollara á tonnið fyrir 20 prósent af eldsneytisnotkuninni.

„Eftir hraða en örugga uppbyggingu með fjölda nýrra áfangastaða, innleiðingu tengiflugsleiðakerfis og móttöku flugvéla er reksturinn loks kominn í fastar skorður. Ég er stoltur af öllu starfsfólki Play sem hefur komið fyrirtækinu á koppinn á stuttum tíma í mjög kviku og flóknu rekstrarumhverfi. Við komum út úr þessum uppbyggingarfasa með sterka fjárhagsstöðu og loks eru ytri aðstæður okkur hagfelldari eftir nokkurn mótvind síðustu misseri. Til dæmis sjáum við eldsneytisverð fara ört lækkandi. Við sjáum fram á bjarta tíma, bókunarstaðan er sterk og til stendur að skila jákvæðri rekstrarafkomu á síðari helmingi ársins,“ skrifar Birgir Jónsson, forstjóri Play, í tilkynningu.

Þar segir jafnframt að flugfélagið geri ráð fyrir að ráða um 200 nýja starfsmenn á næstunni en hjá félaginu starfa í dag um þrjú hundruð manns.

Áætlun um fjölda farþega í ár hefur hins vegar verið lækkuð eða úr 865 þúsund niður í 800 þúsund. Stjórnendur félagsins voru þó farnir að tala um eina milljón farþega í ár nú í vor.