Condor nýtur enn um sinn tenginets Lufthansa

Þýska orlofsferðaflugfélagið Condor hefur enn heimild til að bjóða farþegum sínum tengiflug með Lufthansa, sem vill hverfa frá því fyrirkomulagi. Þýsk samkeppnisyfirvöld fyrirskipuðu Lufthansa í síðasta mánuði að viðhalda samstarfinu við Condor. Þeim úrskurði hefur verið áfrýjað. Næsta vor ætlar Condor að hefja áætlunarflug til Akureyrar og Egilsstaða.

Mynd: Condor

Lufthansa hafði tilkynnt fyrir nokkru að það myndi slíta bókunarsamstarfi við Condor, sem byggist á sögulegum grunni. Þýsk samkeppnisyfirvöld komu í veg fyrir þessi áform 1. september eftir að miklar kvartanir höfðu borist um það frá Condor að Lufthansa væri að misnota markaðsráðandi stöðu sína með því að segja upp samstarfssamningi. Lufthansa hafði margsinnis reynt að ljúka samstarfinu en ákvað eftir inngrip samkeppnisyfirvalda að fresta samningsslitum til loka októbermánaðar. En það gæti dregist að fá endanlega niðurstöðu.

Talsmaður Lufthansa sagði í tilkynningu sem send var út þegar samkeppnisúrskurðurinn lá fyrir að félagið teldi sér ekki lagalega skylt að veita farþegum Condor rétt til að bóka framhaldsflug með Lufthansa en ákveðið hefði verið að gefa frest til loka október þegar háönn lyki. Úrskurðinum var síðan áfrýjað til dómstóls í Düsseldorf. Lufthansa sættir sig augljóslega illa við að þurfa að styðja við uppgang Condor, sem næsta vor bætir Akureyri og Egilsstöðum í leiðakerfi sitt. Þegar má bóka ferðir milli Frankfurt og þessara tveggja bæja á norðanverðu Íslandi.

Í úrskurði sínum höfðu samkeppnisyfirvöld bent á að enginn vafi léki á því að Lufthansa væri eina flugfélag Þýskalands með víðtækt tenginet við stærstu flugvelli landsins – í Frankfurt, München og Düsseldorf – og í ljósi þessarar yfirburðastöðu þyrfti að gæta sérstaklega að því að félagið misnotaði ekki stöðu sína. Það hefði ríkar skyldur gagnvart keppinautum sínum. Bent var á að það myndi hafa alvarlegar afleiðingar fyrir Condor og farþega félagsins að missa möguleikann á að tengjast bókunarkerfi Lufthansa.

Þýska þjóðarflugfélagið Lufthansa var meðal stofnenda Condor, sem sérhæfir sig í að flytja orlofsfarþega víða um heim. Thomas Cook-samsteypan eignaðist meirihluta í Condor um aldamótin. Árið 2006 átti Lufthansa þó enn tæpan fjórðung í Condor. Á meðan Condor var í meirihlutaeigu Thomas Cook-samsteypunnar var ákveðið að farkostir félagsins yrðu Airbus A320. Við fall Thomas Cook árið 2019 ákvað þýska ríkið að verja Condor falli og eignaðist félagið. Í maí 2021 keypti fjárfestingafélagið Attestor Capital meirihluta í Condor og hófst þá endurnýjun á flota langdrægra flugvéla félagsins. Fyrir rúmu ári var tilkynnt um kaup á 16 Airbus A330-900 sem skyldu leysa af hólmi Boeing 767-300ER-vélar í flota félagsins. Condor flytja um níu milljónir farþega með yfir 50 flugvélum vítt og breitt um heiminn á ári hverju